Halfmoon bettas genetics
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Halfmoon bettas genetics

Interest all kind of bettas but focus in genetics of Halfmoon bettas with standard of IBC( International Betta Congress)

You are not connected. Please login or register

การควบคุมโรคปลากัด ก็สำคัญนะครับ

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

Admin

Admin
Admin

เวลาปลากัดป่วย เป็นที่น่าหวาดหวั่น แก่ผู้เลี้ยงปลากัดเป็นอย่างมาก เนื่องจากปลากัดที่เราเห็นว่าพองสวย ๆ อยู่ดี ๆ แต่ก็กลับ มาเป็นเซื่องซึม ไม่กินอาหาร ไม่พอง นอนนิ่ง ๆ ทำให้เจ้าของอาการไม่ค่อยดีไปด้วย เวลาเห็นสภาพปลาของเรา โดยเฉพาะช่วงอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ๆ คนยังป่วยเลยครับ ปลาเขาก็ป่วยเหมือนกัน ช่วงปลายฝนต้นหนาว นี่ยิ่งหนักเลยครับ

ที่บ้านถ่ายน้ำทุกสองสามวันเป็นประจำก็ยังป่วย ใส่ใบหูกวางกับเกลือเล็กน้อย ก็ยังป่วย เป็นอย่างนี้มานานครับ จนต้องใช้ยาสมัยใหม่มาช่วย ก็ดีขึ้นมาพอใช้ได้ครับ แต่ก็ต้องควบคู่กับการถ่ายน้ำบ่อย ๆ ด้วย ก็เลยมีความคิดเห็นว่า ใช้สมุนไพรบ้านเราอย่างเดียวก็คงเอาไม่อยู่ครับ ต้องใช้ยาทันสมัยกับเขาบ้าง โดยเฉพาะปลากัดฮาฟมูนต้องออกแนววิทยาศาสตร์กันเลย เพราะค่อนข้างอ่อนแอกว่าปลาโดยทั่วไป เพราะว่าฮาฟมูนส่วนใหญ่ต้องทำการ Inbreed

ตอนนี้ที่บ้านใช้ ฟอร์มาลีน กับมาลาไค้กรีน เป็นยาแผนปัจจุบัน และใบหูกวางเป็นยาแผนโบราณครับ ใช้ประกอบกัน และทีเด็ดใหม่ล่าสุดคือ ปูนซีเมนต์ ครับ ได้วิชามาจากทางระยอง ploybettas ต้องให้เครดิตเขาเลย ใช้ดีมาก ทางฟาร์ม ploybettas จะใส่ปูนซีเมนต์ลงในน้ำ แล้วพักไว้ ก่อนที่จะนำมาใช้ แต่ผมสาดมันตรง ๆ เลย เพราะ ณ ขณะนั้น มันป่วยกันจนเอาไม่ได้เลยครับ ปลากฏว่าตายเป็นส่วนใหญ่ อาจจะด้วยว่าป่วยระยะสุดท้าย แต่ตัวที่รอดก็กลับมาเป็นปกติ ภายในสองสามวันครับ ความเห็นส่วนตัวคิดว่ามีประสิทธิภาพพอสมควร เลยใช้เลื่อยมาโดยพยายามเปลี่ยนสัดส่วนเลื่อย ๆ ครับ ยังไงลองเอาไปพิจารณากันดูนะครับ ของผมยังมีตายบ้างเป็นบางครั้ง แต่สะดวกและประหยัด สำหรับฟาร์มใหญ่ ๆ เลยทีเดียวครับ Idea

http://www.bettagenetic.forumotion.net

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]